Chip tiện nhôm WNMG080408-HA H01
1. Giới thiệu sản phẩm
WNMG080408-HA H01 là mảnh dao tiện hợp kim (carbide insert) dạng tam giác trigon 80°, thường dùng cho tiện ngoài, tiện phá và bán tinh trên máy tiện CNC.
Grade H01 là carbide không phủ, bề mặt đánh bóng, giúp giảm ma sát và hạn chế bám phoi khi gia công nhôm và kim loại màu.
Chipbreaker HA tạo cạnh cắt sắc, lực cắt thấp, phù hợp cho tiện bán tinh và tinh với nhiều vật liệu như nhôm, đồng hoặc thép nhẹ.
2. Thông số kỹ thuật
| Thông số | Giá trị |
|---|---|
| Model | WNMG080408-HA H01 |
| Hình dạng | Trigon 80° |
| Góc thoát | 0° (Negative insert) |
| Đường kính nội tiếp (IC) | 12.7 mm |
| Độ dày | 4.76 mm |
| Bán kính mũi dao | R0.8 |
| Chipbreaker | HA – bán tinh / tinh |
| Vật liệu | Carbide |
| Grade | H01 (không phủ, đánh bóng) |
Insert WNMG có thiết kế hai mặt cắt (double-sided) nên sử dụng được nhiều cạnh cắt, giúp tăng hiệu quả kinh tế khi gia công.
3. Đặc điểm nổi bật
-
Hình dạng trigon 80° chắc chắn, chịu lực tốt
-
Bề mặt đánh bóng giảm dính phoi nhôm
-
Lưỡi cắt sắc cho lực cắt thấp
-
Dùng được nhiều cạnh cắt → tăng tuổi thọ dao
-
Phù hợp gia công tốc độ cao trên máy tiện CNC
4. Vật liệu gia công phù hợp
-
Nhôm (Aluminum)
-
Đồng (Copper)
-
Đồng thau (Brass)
-
Gang
-
Một số hợp kim thép nhẹ
Grade H01 thường dùng cho kim loại màu và hợp kim nhôm nhờ cạnh cắt sắc và ma sát thấp.
5. Điều kiện cắt tham khảo
| Thông số | Giá trị |
|---|---|
| Tốc độ cắt (Vc) | 300 – 1000 m/min |
| Lượng chạy dao (f) | 0.10 – 0.40 mm/rev |
| Chiều sâu cắt | 0.8 – 3.5 mm |
Các thông số này phù hợp cho tiện liên tục và bán tinh trên nhôm và kim loại màu.
6. Cán dao phù hợp
WNMG080408 thường dùng với các holder:
-
MWLNR / MWLNL
-
DWLNR / DWLNL
-
PWLNR / PWLNL



